Giảng đường KTH-BĐS-NN K32

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Giảng đường KTH-BĐS-NN K32

Chào mừng các bạn đến với Diễn đàn của giảng đường Kinh tế học - Bất động sản - Nông nghiệp & phát triển nông thôn | K32 trường Đại học Kinh tế TP.HCM

2 posters

cuộc trò chuyện bên lề hội thảo CEO - khởi đầu những ước mơ

shjn
    shjn
    Thành Viên Tích Cực
    Thành Viên Tích Cực

Nữ
    Quê quán : Gia lai

cuộc trò chuyện bên lề hội thảo CEO - khởi đầu những ước mơ  Empty cuộc trò chuyện bên lề hội thảo CEO - khởi đầu những ước mơ

Bài gửi by shjn 16/9/2010, 21:05

Buổi hội thảo tạo ra 1 tranh luận mới: “CEO – ước mơ hay khái niệm”

cuộc trò chuyện bên lề hội thảo CEO - khởi đầu những ước mơ  Myle-130x300

Kết thúc buổi hội thảo, chúng tôi đã có một cuộc trò chuyện ngắn với chị Phạm Thị Mỹ Lệ- Chủ tịch HĐQT công ty cổ phần giải pháp nhân sự L&A, là một trong ba vị diễn giả của hội thảo. Một nữ Doanh nhân đầy bản lĩnh và mạnh mẽ:

- Chào chị Lệ, sau buổi hội thảo hôm nay chị có những cảm xúc gì? Và chị cảm thấy các bạn sinh viên như thế nào?

Chị thấy rõ ràng là các bạn rất là quan tâm đến CEO và cũng rất là muốn học hỏi thêm để trở thành những người lãnh đạo doanh nghiệp chuyên nghiệp. Đó là một tin mừng, nhưng có nhiều điều chị trăn trở – các bạn đi theo nghề nghiệp này như là một trào lưu hơn là xác định con đường, lộ trình phát triển bản thân cho mình. Đó là một cuộc chơi – hay là một trải nghiệm ban đầu cho mình tiến tới tương lai? Cần phải nghiêm túc hơn để nhìn nhận bản thân mình, nỗ lực học tập, hoàn thiện bản thân và phải hành động thực tế để hiện thực hóa ước mơ đó, không chỉ là nghĩ đến và nói về nó.

– Vấn đề lớn được đặt ra là các bạn sinh viên hiện nay có rất nhiều ước mơ, hoài bão, khát vọng nhưng hầu như các bạn vẫn chưa đặt được mục tiêu cho mình và chưa biết thực hiện nó như thế nào. Chị nghĩ gì về điều này và có lời khuyên gì cho các bạn không?

Chị nghĩ là ước mơ là điều đương nhiên phải có, là một yếu tố rất quan trọng nhưng ước mơ cần phải thực tế một chút, làm sao nó có thể trở thành hiện thực được mới là điều có ý nghĩa lớn.Và để ước mơ thành hiện thực là một con đường đầy gian nan thử thách chứ không hề đơn giản, con đường hoa hồng luôn trải đầy gai và chúng ta những con người dám ước mơ chỉ có thể bước qua khi có một ý chí mạnh mẽ, một niềm tin sâu sắc về đích đến đã lựa chọn.

Lời khuyên dành cho các bạn của chị là:

Thứ 1: Xác định rõ ước mơ.

Thứ 2:
    Xác định rõ cái mình có – tố chất, khả năng…

Thứ 3: Có những điều kiện gì để có thể làm được mục tiêu mình đề ra.

Thứ 4:
    Tham khảo thêm ý kiến của những người trong nghề, những người đi trước để đưa ra những kế hoạch hành động cho hợp lý, hoặc nếu có thể là những người đỡ đầu về mặt chuyên môn hoặc cố vấn.

Ví dụ như cộng đồng Motibee là cộng đồng của khoảng 275.000 người đã đi làm, trong đó cũng có rất nhiều người là quản trị viên. Nếu mà chia sẻ và học hỏi thông tin với những người đó thì với kinh nghiệm vốn có, họ có thể giúp cho rất nhiều bạn cụ thể hoá con đường của mình.

Chị muốn nhấn mạnh ở đây là các bạn hãy chủ động bởi cơ hội là do chúng ta tạo ra và vì thế hãy luôn trong tư thế sẵn sàng nắm bắt nó, chỉ có như vậy các bạn mới đến gần hơn với ước mơ của mình.

– Ước mơ phải luôn được nuôi dưỡng và ngày càng lớn hơn, khi đã là một doanh nhân thành công, chị còn ước mơ gì không và có thể chia sẻ cho chúng em?

Thực ra mà nói đối với doanh nhân là cái niềm đam mê không phải chỉ là tiền, niềm đam mê là em làm được gì, những mục tiêu kinh doanh em đạt được và em mang lại giá trị cụ thể cho xã hội, cho cộng đồng, cho nhân viên của mình và cho bản thân. Đó chính là lý do vì sao người ta có những đam mê nhất định và nếu đã như thế người ta sẽ chinh phục đỉnh cao này vươn đến những đỉnh cao khác chứ không dừng lại. Nếu mà nói để kiếm tiền thì đã có nhiều anh chị doanh nhân kiếm được rất nhiều tiền, với chừng ấy tiền họ xài cũng không hết việc gì đi kiếm nữa, nhưng họ vẫn tiếp tục hàng ngày dậy sớm, thức khuya, nhức đầu để làm việc? Bởi chính vì mơ ước luôn đi cùng chúng ta, đạt được mơ ước này, chúng ta lai tiếp tục mơ ước khác và tiếp tục chinh phục những đỉnh cao mới nữa. Đừng tự biết thỏa mãn với những điều mình đã làm được để không phải dậm chân tại chỗ và không thể bức phá ra khỏi chính bản thân mình.

- Chị nghĩ gì về cuộc thi “Tìm kiếm CEO tương lai”? Và chị có nhắn nhủ gì đến các bạn sinh viên sắp bước vào cuộc thi “Tìm kiếm CEO tương lai lần 3” năm 2010?

Chị thấy cuộc thi cũng là một hoạt động rất là hay, giúp cho các bạn định hướng được tương lai của mình và có những trải nghiệm rất là căn bản ban đầu làm bàn đạp cho sự phát triển về nghề nghiệp của mình.

Chúc các bạn SV luôn tự tin, quyết tâm, tràn đầy nhiệt huyết bước vào cuộc thi. Và như chị đã nói trước đây, nếu như đã xác định một cách nghiêm túc cuộc thi không phải là một trò chơi thì hãy cố gắng hết sức mình và trải nghiệm những bước đầu để trở thành một CEO trong tương lai.

Xin cảm ơn chị về những tâm sự vừa rồi! Chúc chị sẽ tiếp tục đi đến thành công và thực hiện những ước mơ của mình.

Võ Thị Minh Hiếu

Ban PR – Truyền thông sinh viên.

Cuộc thi “Tìm kiếm CEO tương lai” lần 3 – Năm 2010
    vietanglcs
    vietanglcs
    Thành Viên Tích Cực
    Thành Viên Tích Cực

Nam
    Quê quán : Gia Lai

cuộc trò chuyện bên lề hội thảo CEO - khởi đầu những ước mơ  Empty Re: cuộc trò chuyện bên lề hội thảo CEO - khởi đầu những ước mơ

Bài gửi by vietanglcs 6/10/2010, 23:58

Các bạn đừng lolắng, vẫn còn thời gian đăng ki tham gia. Hãy nhanh chân lên nhazhạn chót là ngày 8.10.2010 đó, nhanh chân xímột tấm vé đến với CEOnào …..!!!
    Địa điểm : Sảnh của các cơ sở đại học Kinh tế tp Hồ chí minh
    CS A : 59C Nguyễn Đình Chiểu Q3
    CS B: 279 Nguyễn Tri Phương – Q10
    CS D: 196 Trân` Quang Khải – Q1

Hôm nay: 29/9/2024, 00:26